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• Mhe. Mussa Azzan Zungu, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; 

 

• Mhe. Mhandisi Hamad Yusuf Masauni, Waziri wa Nchi – Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), na Waheshimiwa 
Mawaziri na Naibu Mawaziri wote mliopo; 

 

• Mhe. Rosemary Sitaki Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, na 
Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa ya Jirani mliopo; 

 

• Dkt. Asha- Rose Migiro, Katibu Mkuu wa Chama cha Mapinduzi; 
 

• Alhaji Adam Kimbisa, Mwenyekiti wa CCM mkoa wa Dodoma; 
 

• Waheshimiwa Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu mliopo; 
 

• Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 
 

• Mheshimiwa  Alimwoni Chaula- Meya wa Jiji la Dodoma;  
 

• Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa, 
wakiongozwa na Bw. Shigeki Komatsubara, Mwakilishi Mkazi wa 
Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP); 

 

• Waheshimiwa Wabunge; 
 

• Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya mliopo; 
 

• Viongozi wa Dini; 
 

• Wanahabari; 
 

• Wananchi wa Dodoma na Mikoa jirani; 
 

• Mabibi na Mabwana. 
 

Kazi na Utu............ 
 

Awali ya yote napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha 

siku ya leo, tunapoungana na Jumuiya ya Kimataifa kuadhimisha Siku ya Mazingira 

duniani. Nawashukuru waandaaji wa tukio hili kwa kumwalika Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Mgeni 

Rasmi katika maadhimisho haya. Kama mnavyofahamu, Mheshimiwa Rais yuko 

kwenye ziara ya Kikazi nchini Urusi, hivyo amenituma kumwakilisha. Vilevile, 

ninawashukuru ninyi nyote  mliopo katika ukumbi huu, wakaazi wa Jiji la Dodoma 

na wananchi wote kwa ujumla kwa kutenga muda wenu kuungana nasi katika 

maadhimisho haya ya Siku ya Mazingira Duniani.  
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Hii ni siku pekee katika mwaka ambapo Jumuiya ya Kimataifa imeiweka ili kutambua 

umuhimu wa kuhifadhi mazingira kwa maendeleo endelevu na  kukumbushana 

wajibu wetu katika kulinda na kuhifadhi mazingira. Ninafahamu kuwa maadhimisho 

ya mwaka huu yamehusisha shughuli mbalimbali za kielelezo, zilizotekelezwa katika 

maeneo mbalimbali nchini, kwa lengo la kutoa elimu ya mazingira kwa umma na 

kuhamasisha matumizi adili ya rasilimali za mazingira, kwa ajili ya vizazi vya sasa na 

vijavyo. Ni matumaini yangu kuwa elimu iliyotolewa na shughuli zote zilizotekelezwa 

katika kipindi hiki cha maadhimisho vitaendelezwa na kuwa sehemu ya maisha yetu 

ya kila siku. 
    

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira;  

Mazingira yana mchango mkubwa sana katika ukuaji wa uchumi wa Taifa pamoja 

na ustawi wa watu wake. Pale ambapo mazingira yametunzwa vema, basi  uchumi 

na ustawi wa maisha ya watu pia huimarika. Aidha, mazingira ni muhimu katika 

kuhimili ongezeko la watu duniani. Mathalan, Tanzania inakadirikwa kuwa na watu 

zaidi ya milioni 67 ambapo ifikapo mwaka 2050, idadi hiyo inakadiriwa kufikia zaidi 

ya watu milioni 118 (Sensa ya Watu na Makazi, 2022). Ongezeko hilo kubwa litahitaji 

uwepo wa rasilimali nyingi muhimu zinazotegemea mazingira kama vile maji; 

chakula; ardhi yenye rutuba inayofaa kwa kilimo; makazi, nishati, mifumo ya 

huduma za jamii kama vile elimu, afya na usafirishaji. Kwa kutambua umuhimu huo, 

Dira ya 2050 imejumuisha masuala ya mazingira na ustahimilivu dhidi ya mabadiliko 

ya tabianchi kama sehemu ya safari yetu ya maendeleo ya kufikia uchumi wa kipato 

cha kati ngazi ya juu ifikapo 2050. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira;  

Maadhimsho ya Siku ya Mazingira Duniani kama jukwaa muhimu la kitaifa na 

kimataifa litukumbushe wajibu wetu wa  kuunganisha nguvu katika jitihada za  

kuhifadhi mazingira, na kuhakikisha matumizi adili ya rasilimali nyingi ambazo nchi 

yetu imejaliwa. Baadhi ya mambo muhimu ya kuzingatia katika uhifadhi wa 

mazingira ni pamoja na: kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya 

mazingira na umuhimu wake; na kuimarisha mfumo wa usimamizi wa taka hususan 

katika mamlaka za serikali za mitaa kwa dhana ya uchumi rejeshi, kwa kuwa maeneo 

mengi bado hali ya usafi haridhishi. Hili linaenda sambamba na kubadili mtazamo 

wetu wa kuziona taka kama fursa ya kiuchumi na kuzitumia kutengeneza bidhaa 

mbalimbali kama vile mbolea, chakula cha mifugo na bidhaa nyinginezo.  

Hali kadhalika, kuendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi 

ya Kupikia ambapo hadi sasa, taarifa zinaonesha kuwa matumizi hayo yameendelea 

kuimarika kutoka 6.9% mwaka 2021 hadi kufikia 28.6%  mwaka 2025. Hii ni hatua 
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nzuri kuelekea lengo tulilojiwekea la Watanzania zaidi ya 80% kutumia nishati safi 

ya kupikia ifikapo mwaka 2034. Pia, kutekeleza mikakati mbalimbali ya kisekta ya 

kupambana na mabadiliko ya tabianchi kwa kujenga uchumi imara wenye uzalishaji 

mdogo wa gesijoto, na ulio stahimilivu dhidi ya mabadiliko ya tabianchi. Katika hili, 

nafahamu kuwa Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais imeandaa Mpango wa Taifa 

wa Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi ambao umeweka misingi ya uhimilivu 

wa jamii, mifumo ikolojia na sekta za ukuaji wa uchumi dhidi ya athari za mabadiliko 

ya Tabianchi.  
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira;  

Jitihada nyingine muhimu ni kuongeza mapato ya ndani yanatokana na fursa za 

fedha za mabadiliko ya tabianchi zitokanazo na biashara ya kaboni; Mifuko ya 

Kimataifa ya Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi; pamoja na ushirikiano wa 

kikanda na uwili wenye malengo ya kuunga mkono juhudi za kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi. Vilevile, uhifadhi wa ardhioevu nchini, ambayo ndiyo chanzo 

cha mito mingi na ardhi yenye rutuba inayowezesha shughuli za uzalishaji katika 

kilimo, mifugo, na uzalishaji wa umeme.   
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira;  

Kwa namna ya pekee, ninaipongeza Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 

Mazingira), kwa kusimamia kikamilifu utekelezaji wa afua mbalimbali za uhifadhi wa 

mazingira, hususan kuandaa Programu ya  Mageuzi ya Kimkakati ya 

Mazingira Endelevu Tanzania, itakayozinduliwa leo na kutekelezwa kwa kipindi 

cha miaka mitano (2026 – 2030). Nimefurahi zaidi kuona programu hii itatekelezwa 

katika pande zote mbili za muungano, kwa kuwa mazingira na rasilimali zake 

hayatambui mipaka ya kiutawala. Aidha, kwa kutambua kuwa masuala ya mazingira 

na mabadiliko ya tabianchi ni mtambuka, naomba nitumie fursa hii kutoa wito kwa 

wadau wote wa mazingira nchini kuunga mkono jitihada za Serikali katika utekelezaji 

wa afua zote zilizobainishwa katika programu hii.  
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira;  

Katika kuhimiza jitihada za kulinda na kutunza mazingira, pamoja na mambo 

mengine, ningependa kusisitiza kwa Wizara, Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau 

wengine, yafuatayo:  

(i) Mamlaka za Serikali za Mitaa hususan Manispaa na Majiji kuazisha Bustani za 

kijani na kuhakikisha zinatunzwa ipasavyo;  

(ii) Mamlaka zinazotoa vibali vya ujenzi kuweka sharti na kusimamia ili kila kibali 

cha ujenzi kinachotolewa kinaambatana na agizo la kupanda miti isiyopungua 

mitano (5);  
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(iii) Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania kuhakikisha uwepo wa miche ya miti 

ya kutosha ili kurahisisha na kuwezesha zoezi la upandaji miti nchini;  

(iv) Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wakala wa Huduma 

za Misitu kuimarisha udhibiti wa uharibifu wa maeneo yote yanayopandwa 

miti; 

(v) Ofisi ya Makamu wa Rais kupitia kituo cha Taifa cha kuratibu kaboni kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu (TAMISEMI), kubainisha misitu inayofaa 

na kuisajili katika  biashara ya kaboni;  

(vi) Wizara za kisekta kujumuisha fursa za biashara ya kaboni katika mipango, 

programu na miradi yao hususan fursa zinazoendana na sekta husika;  

(vii) Wizara ya ardhi isimamie utekelezaji na uzingatiaji wa mipango, miji na 

mipango ya matumizi ya ardhi ili kupunguza au kuondoa kabisha changamoto 

za uharibifu wa mazingira zinatotokana na matumizi ya ardhi yasiyo 

endelevu;  

(viii) Mamlaka za Serikali za Mitaa, kupitia kifungu cha 89 cha Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288, kuimarisha mifumo ya usimamizi wa 

taka hususan kuanzisha vituo vya kuchakata taka ili kupunguza kiasi cha taka 

katika madampo na kuchagiza urejelezaji;  

(ix) Ofisi ya Waziri Mkuu (TAMISEMI), Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara ya 

Maji kuimarisha usimamizi endelevu wa  maeneo ya  ardhi oevu; na, 

(x) Taasisi za utafiti kufanya tafiti kuhusu mimea/viumbe vamizi ambavyo 

vinazidi kuongezeka na kuathiri mifugo na mimea mingine katika maeneo 

mbalimbali nchini. 
 

Waheshimiwa Viongozi, Ndugu Wananchi na Wadau wa Mazingira;  

Suala la ulinzi na uhifadhi wa mazingira halina mbadala, kwa kuwa mazingira yetu 

ndiyo uhai wetu na uchumi wetu. Wito wangu kwa kila mmoja wetu ni kuwajibika 

kuhakikisha kwamba suala la utunzaji na usafi wa mazingira, ikiwemo udhibiti wa 

taka linapewa kipaumbele. Kwa kufanya hivyo, tutaweza kulinda mazingira yetu na 

kupunguza athari mbaya za mabadiliko ya tabianchi.   
 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, kwa niaba ya Mheshimiwa Rais, napenda kutoa 

shukurani na pongezi kwa wadau wote wa mazingira hususan Mashirika ya Umoja 

wa Mataifa; Mashirika Yasiyokuwa na Kiserikali; Sekta Binafsi, Vyombo vya habari 

na Wananchi wote kwa ujumla, kwa kuendelea kutoa ushirikiano kwa Serikali katika 

jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na utunzaji wa mazingira kwa 

ujumla.  
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Baada ya kusema hayo, kwa niaba ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, natamka rasmi kuwa Maadhimisho ya Siku ya 

Mazingira Duniani mwaka 2026 yamefikia kilele. Sasa nipo tayari kufanya shughuli 

zilizosalia ikiwa ni pamoja na kuzindua Programu ya Mageuzi ya Kimkakati ya 

Mazingira Endelevu Tanzania na kutoa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira.  

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


